For the best experience, open
https://m.satyaday.com
on your mobile browser.
Advertisement

Modi 3.0કેબિનેટના શપથ લેતાની સાથે જ એસ. જયશંકરે એક રેકોર્ડ બનાવ્યો, આજ સુધી આ કામ કોઈ કરી શક્યું નથી

12:23 PM Jun 11, 2024 IST | Satya Day News
modi 3 0કેબિનેટના શપથ લેતાની સાથે જ એસ  જયશંકરે એક રેકોર્ડ બનાવ્યો  આજ સુધી આ કામ કોઈ કરી શક્યું નથી

Modi 3.0: પંડિત જવાહરલાલ નેહરુએ 16 વર્ષ સુધી વિદેશ મંત્રાલય સંભાળ્યું. પીએમ પદની સાથે તેઓ વિદેશ મંત્રીની જવાબદારી પણ નિભાવી રહ્યા હતા. જયશંકર સિવાય એક ટર્મ પછી કોઈ વિદેશ મંત્રીની પુનઃ નિમણૂક કરવામાં આવી નથી.

Advertisement

વિદેશ મંત્રી ડૉ. એસ. જયશંકર પ્રસાદ શપથ લેતાની સાથે જ એક્શન મોડમાં આવી ગયા છે.

તેઓ સોમવાર (10 જૂન, 2024) થી મંત્રાલય પહોંચ્યા અને કામ શરૂ કર્યું. વિદેશ મંત્રાલયની જવાબદારી ફરી એકવાર એસ. જયશંકર પ્રસાદને આપવામાં આવ્યો છે. જયશંકર પ્રસાદે રવિવારે (9 જૂન, 2024) વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી અને કેબિનેટ મંત્રીઓના શપથ ગ્રહણ સમારોહમાં વિદેશ મંત્રી તરીકે શપથ લીધા હતા. સતત બીજી વખત આ જવાબદારી સંભાળનાર તેઓ પ્રથમ નેતા છે. આઝાદી પછી, એક કાર્યકાળ પૂર્ણ કર્યા પછી આ પદ પર કોઈ વિદેશ મંત્રીની ફરીથી નિમણૂક કરવામાં આવી નથી.

Advertisement

પૂર્વ વડાપ્રધાન પંડિત જવાહર લાલ નેહરુએ પણ સતત 16 વર્ષ સુધી વિદેશ મંત્રાલયનો હવાલો સંભાળ્યો હતો. જો કે, તેમણે તેમની સાથે વડાપ્રધાન પદ પણ સંભાળ્યું હતું, તેથી જયશંકર પ્રસાદ એવા પ્રથમ વ્યક્તિ છે જેમને તેમનો પાંચ વર્ષનો કાર્યકાળ પૂરો કરીને ફરીથી વિદેશ મંત્રીની જવાબદારી સોંપવામાં આવી છે. પંડિત જવાહરલાલ નેહરુએ સપ્ટેમ્બર 1946 થી મે 1964 સુધી વિદેશ મંત્રાલય સંભાળ્યું હતું. ભૂતકાળમાં એવા ઘણા નેતાઓ છે જેઓ એકથી વધુ વખત વિદેશ પ્રધાન પદ સંભાળી ચૂક્યા છે, પરંતુ તેમનો કાર્યકાળ અલગ-અલગ સમયે હતો.

જાણો કયા સમયે વિદેશ મંત્રી કોણ હતા-

વિદેશ મંત્રી કાર્યકાળ વડાપ્રધાન
  • જવાહરલાલ નેહરુ 2 સપ્ટેમ્બર 1946 થી 27 મે 1964 જવાહરલાલ નેહરુ
  • ગુલઝારીલાલ નંદા 27 મે, 2964 થી 9 જૂન, 1964 ગુલઝારીલાલ નંદા (કાર્યકારી વડાપ્રધાન)
  • લાલ બહાદુર શાસ્ત્રી 9 જૂન, 1964 થી 17 જુલાઈ, 1964 લાલ બહાદુર શાસ્ત્રી
  • સ્વર્ણ સિંહ 18 જુલાઈ, 1964 થી 14 નવેમ્બર, 1966 લાલ બહાદુર શાસ્ત્રી, ઈન્દિરા ગાંધી
  • એમ.સી. ચાગલા 14 નવેમ્બર, 1966 થી 5 સપ્ટેમ્બર, 1967 ઈન્દિરા ગાંધી
  • ઈન્દિરા ગાંધી 6 સપ્ટેમ્બર, 1966 થી 13 ફેબ્રુઆરી, 1969 ઈન્દિરા ગાંધી
  • દિનેશ સિંહ 14 ફેબ્રુઆરી, 1969 થી 27 જૂન, 1970 ઈન્દિરા ગાંધી
  • સ્વરણ સિંહ 17 ​​જૂન, 1970 થી 10 ઓક્ટોબર, 1974 ઈન્દિરા ગાંધી
  • યશવંત રાવ ચવ્હાણ 10 ઓક્ટોબર, 1974 થી 24 માર્ચ, 1977 ઈન્દિરા ગાંધી
  • અટલ બિહારી વાજપેયી 26 માર્ચ, 1977 થી જુલાઈ, 1979 મોરારજી દેસાઈ
  • શ્યામ નંદન પ્રસાદ મિશ્રા 18 જુલાઈ, 1979 થી 13 જાન્યુઆરી, 1980 મોરારજી દેસાઈ
  • પી.વી. નરસિમ્હા રાવ 14 જાન્યુઆરી, 1980 થી 19 જુલાઈ, 1984 ઈન્દિરા ગાંધી
  • ઈન્દિરા ગાંધી 19 જુલાઈ, 1984 થી 31 ઓક્ટોબર, 1984 ઈન્દિરા ગાંધી
  • રાજીવ ગાંધી 31 ઓક્ટોબર, 1984 થી 24 સપ્ટેમ્બર, 1985 રાજીવ ગાંધી
  • બલી રામ ભગત 25 સપ્ટેમ્બર, 1985 થી 12 મે, 1986 રાજીવ ગાંધી
  • પી. શિવ શંકર 12 મે, 1986 થી 22 ઓક્ટોબર, 1986 રાજીવ ગાંધી
  • એન. ડી. તિવારી 22 ઓક્ટોબર, 1986 થી 25 જુલાઈ, 1987 રાજીવ ગાંધી
  • રાજીવ ગાંધી 25 જુલાઈ, 1987 થી 25 જૂન, 1988 રાજીવ ગાંધી
  • પી.વી. નરસિમ્હા રાવ 25 જૂન, 1988 થી 2 ડિસેમ્બર, 1989 રાજીવ ગાંધી
  • વી.પી. સિંહ 2 ડિસેમ્બર, 1989 થી 5 ડિસેમ્બર, 1989 વી.પી
  • આઈ.કે. ગુજરાલ 5 ડિસેમ્બર, 1989 થી 10 નવેમ્બર, 1990 વી.પી
  • વિદ્યા ચરણ શુક્લ 21 નવેમ્બર 1990 થી 20 ફેબ્રુઆરી 1991 ચંદ્ર શેખર
  • માધવી સિંહ સોલંકી 21 જૂન, 1991 થી 31 માર્ચ, 1992 પી. વી. નરસિમ્હા રાવ
  • પી.વી. નરસિમ્હા રાવ 31 માર્ચ, 1992 થી 18 જાન્યુઆરી, 1993 સુધી પી.વી. નરસિમ્હા રાવ
  • દિનેશ સિંહ 18 જાન્યુઆરી, 1993 થી 10 ફેબ્રુઆરી, 1995 પી.વી. નરસિમ્હા રાવ
  • પ્રણવ મુખર્જી 10 ફેબ્રુઆરી, 1995 થી 16 મે, 1996 પી.વી
  • સિકંદર બખ્ત 21 મે, 1996 થી 1 જૂન, 1996 અટલ બિહારી વાજપેયી
  • આઈ.કે. ગુજરાલ 1 જૂન 1996 થી 18 માર્ચ 1998 એચ.ડી. દેવેગૌડા અને આઈ.કે. ગુજરાલ
  • અટલ બિહારી વાજપેયી 19 માર્ચ, 1998 થી 5 ડિસેમ્બર, 1998 અટલ બિહારી વાજપેયી
  • જસવંત સિંહ 5 ડિસેમ્બર, 1998 થી 23 જૂન, 2002 અટલ બિહારી વાજપેયી
  • યશવંત સિંહા જુલાઈ 1, 2002 થી 22 મે, 2004 અટલ બિહારી વાજપેયી
  • નટવર સિંહ 22 મે, 2004 થી 6 નવેમ્બર, 2005 મનમોહન સિંહ
  • મનમોહન સિંહ 6 નવેમ્બર 2005 થી 24 ઓક્ટોબર 2006 મનમોહન સિંહ
  • પ્રણવ મુખર્જી 24 ઓક્ટોબર, 2006 થી 22 મે, 2009 મનમોહન સિંહ
  • એસ. એમ. કૃષ્ણા 22 મે, 2009 થી 26 ઓક્ટોબર, 2012 મનમોહન સિંહ
  • સલમાન ખુર્શીદ 28 ઓક્ટોબર, 2012 થી 26 મે, 2014 મનમોહન સિંહ
  • સુષ્મા સ્વરાજ 26 મે, 2014 થી 30 મે, 2019 નરેન્દ્ર મોદી
  • ડૉ. સુબ્રમણ્યમ જયશંકર નરેન્દ્ર મોદી 30 મે, 2019થી ઓફિસમાં છે
Advertisement
Tags :
Advertisement